Olusegun Obasanjo Presidential Library

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Olusegun Obasanjo Presidential Library
private library (en) Fassara
Bayanai
Farawa 2017 da 1998
Ƙasa Najeriya
Street address (en) Fassara Presidential Bouleva road, Oke Mosan 20113, Abeokuta
Phone number (en) Fassara +234 809 724 0000
Email address (en) Fassara mailto:info@oopl.org.ng
Shafin yanar gizo oopl.org.ng
Wuri
Map
 7°07′32″N 3°21′43″E / 7.1256903°N 3.3618737°E / 7.1256903; 3.3618737
Ƴantacciyar ƙasaNajeriya
JihaOgun

Gidan karatu ne na Olusegun Obasanjo, ɗakin karatu ne mallakin Cif Olusegun Obasanjo, tsohon shugaban Najeriya. [1] Cibiya ce mai tarihi, yawon buɗe ido, da ilimi da aka kafa a matsayin tarihin kasa don adana takardu da kayan da shugaban ya yi amfani da su a lokacin da yake shugaban ƙasar Najeriya. [2] Laburaren yana Oke Mosan Abeokuta, jihar Ogun a Najeriya. [3]

Tarihi[gyara sashe | gyara masomin]

Laburaren ya yi kama da tsarin ɗakin karatu na shugaban ƙasa daga Amurka. Tunanin ɗakin karatu na shugaban ƙasa ya fara ne a cikin shekarar 1939 ta Shugaba Franklin D. Roosevelt wanda ya ba da gudummawar takaddun aikinsa don amfanin ƙasa. Ƙasar ta zartar da Dokar Laburaren Shugaban Ƙasa ta zama doka a cikin shekarar 1955 don tsara wannan aikin don tarihin ƙasa na duk takardun shugaban Amurka da kayan aiki a ofis. [4]

Nyaknno Osso [5] ne ya kirkiro ɗakin karatu na Olusegun Obasanjo a shekarar 1988 don ya mutu, kuma an gina shi bayan ya zama shugaban Tarayyar Najeriya. Tunanin kafa ɗakin karatun na shugaban ƙasa Olusegun Obasanjo ya kasance ra'ayi ne kawai sai bayan shekaru 10 da Cif Olusegun Obasanjo ya tashi daga gidan yari zuwa fadar gwamnati a matsayin zaɓaɓɓen shugaban ƙasa na biyu a Najeriya. Ba da daɗewa ba ya kafa Ofishin Laburaren Shugaban Ƙasa (Libraries, Research and Documentation) tare da manufar da aka bayyana don ganin an fassara ra'ayin OOPL zuwa na gaskiya. [6] [7] [8]

A ranar 12 ga watan Nuwamba, 2002, aka kafa gidauniyar ɗakin karatu na Olusegun Obasanjo a matsayin ƙungiya mai zaman kanta don ba da shawara, haɓakawa da karfafawa, haɓakawa, da haɓaka ɗakin karatu, daidaita ayyukansa da ba da tallafi ga shirye-shiryensa. An ɗora wa kwamitin amintattu na Gidauniyar alhakin tattara ribar kamfanoni masu zaman kansu da kuma ba da tallafi don ginawa, samarwa, kulawa, da kuma kare gine-ginen ɗakin karatu da abubuwan da aka mallaka.

Kayayyakin aiki[gyara sashe | gyara masomin]

Ginin ɗakin karatu na fadar shugaban ƙasa ya kunshi kaɗaɗa 32. Taskar dai tana ɗauke da takardu miliyan 15, litattafai miliyan biyu da kuma kayayyakin tarihi 4,000 da suka shafi wa'adin mulkin Obasanjo guda biyu, da tarihin Najeriya da na Afirka gaba ɗaya. [9] Har ila yau, haɗaɗɗun ya haɗa da filin wasan amphitheater na buɗaɗɗen iska, ɗakin taro mai kujeru 1,000, otal mai ɗakuna 153, gidajen abinci da mashaya da yawa, ƙaramin wurin shakatawa, wurin shakatawa na namun daji, da wurin kallo. [10] [11]

Tsari[gyara sashe | gyara masomin]

Katafaren ɗakin karatu na fadar shugaban ƙasa yana nan da dabara a mahaɗar manyan tituna guda biyu da ke shiga cikin birnin Abeokuta daga ɓangarori biyu daban-daban, wato The Presidential Boulevard da Titin MKO Abiola. Na farko ya kai Legas, na biyu kuma ya kai Ibadan. Katafaren ginin mai faɗin hekta 32 yana kusa da babbar kotun tarayya, filin wasa na birnin, sakatariyar gwamnatin tarayya da na jihohi, filin wasan golf da wasu manyan gidaje da dama.

Gina rukunin ya gabatar da ƙalubalen muhalli da na zahiri da yawa saboda ƙayyadaddun yanayin wurin. Kusan kashi 47 cikin 100 na rukunin yanar gizon an lulluɓe shi da ɓangarorin samar da dutsen granite.

Siffa da hangen nesa na tsarin dutsen yana da ban sha'awa. Samuwar kamar plateau tana aiki azaman helipad na halitta. Wasu kuma suna samar da tsaunuka waɗanda ke haifar da kyakkyawan ra'ayi na dukan haɗaɗɗun da manyan wuraren da ke kewaye da yanayin birni. Shafin ba duk dutse bane. Ruwa mai sauri ya shiga cikin wani ƙaramin fadama kuma an datse shi don samar da ruwa da wutar lantarki. Dam din yana ɗaya daga cikin abubuwan da suka fi ɗaukar hankali a duk wata ziyara da aka kai a harabar ɗakin karatun. [12]

Manazarta[gyara sashe | gyara masomin]

  1. "Obasanjo Presidential Library: Expanding Nigeria's Knowledge-base". www.thisdaylive.com. Retrieved 2022-12-06.
  2. "Inside Olusegun Obasanjo Presidential Library". The Guardian Nigeria News - Nigeria and World News (in Turanci). 2017-03-03. Retrieved 2022-12-06.[permanent dead link]
  3. Wale Okediran (10 August 2015). "Wale Okediran, Olusegun Obasanjo Presidential Library". Sahara Report. Retrieved 23 September 2015.
  4. Wale Okediran. "A Day at Olusegun Obasanjo Presidential Library". PM News Nigeria. Retrieved 20 September 2015.
  5. "Nyaknno Osso : The king of archives". Media Career Services (in Turanci). 2021-09-02. Retrieved 2024-01-26.
  6. Great, Dennis (2021-08-08). "Olusegun Obansajo Presidential Library". BTATnT - Big Time Africa Travels & Tours Company (in Turanci). Archived from the original on 2022-06-29. Retrieved 2022-05-02.
  7. Adeboyejo, Adejoke (2018-07-05). "This Is The Story Behind Nigeria's New Presidential Library". Culture Trip. Retrieved 2022-05-02.
  8. "Visiting olusegun obansajo presidential library was splendid - Review of Olusegun Obasanjo Presidential Library, Abeokuta, Nigeria". Tripadvisor (in Turanci). Retrieved 2022-05-02.
  9. "OOPL: Africa's first Presidential Library". Vanguard News (in Turanci). 2017-03-10. Retrieved 2022-05-02.
  10. Cite error: Invalid <ref> tag; no text was provided for refs named insidelib
  11. Nwibana, Emmanuel (2019-04-02). "Olusegun Obasanjo Presidential Library Complex, What We Know". ArcticReporters.com (in Turanci). Retrieved 2022-05-02.
  12. "A brief history of OOPL- Olusegun Obasanjo Presidential Library".